* Website đang xây dựng, CHƯA CHÍNH THỨC sử dụng. Tin tức, bài viết, sản phẩm chỉ đăng làm mẫu!
* CẦN MUA TÊN MIỀN "CAPDIEUKHIEN.GHIAM.NET", vui lòng liên hệ 0908 744 256 - 0917 212 969 (Mr. Thanh)

* Cáp quang Multimode: 0974.002.002

Cùng với sự phát triển của khoa học – kỹ thuật, CNTT ở nước ta trong những năm gần đây phát triển rất mạnh. Mạng máy tính cũng đã phát triển một cách nhanh chóng và đa dạng cả về quy mô, hệ điều hành và ứng dụng. Với sự phát triển mạnh mẽ như vậy, không thể phủ nhận ý nghĩa của cáp quang đối với mọi mặt của đời sống. Vậy cáp quang là gì và phân loại cáp quang ra sao hãy cùng Hợp Nhất tìm hiểu kỹ hơn nhé.

Cáp quang là một loại cáp viễn thông Học bằng thủy tinh hoặc nhựa, sử dụng ánh sáng để truyền tín hiệu, cáp quang dài và mỏng. Chúng được sắp xếp trong một bó, chúng không như cáp mạng đồng truyền tín hiệu bằng tín hiệu điện, dây cáp quang ít bị nhiễu, tốc độ truyền cao (đây là tốc độ truyền dữ liệu và phân biệt với tốc độ tín hiệu) và truyền xa hơn rất nhiều.

Cấu tạo của cáp quang gồm 3 thành phần chính đó là:

Lõi (hay Core): là phần trung tâm phản chiếu của sợi quang nơi ánh sáng đi và nó được Học bằng sợi thủy tinh hoặc plastic để truyền dẫn ánh sáng.

Lớp phản xạ ánh sáng (Cladding): bao bọc lõi (core) là lớp phản xạ ánh sáng nhằm bảo vệ và phản xạ ánh sáng trở lại vào lõi. Ánh sáng truyền đi từ đầu này đến đầu kia sợi quang bằng cách phản xạ toàn phần tại mặt ngăn cách giữa core lớp bọc và được định hướng trong core.

Lớp phủ(coating): là lớp phủ dẻo bên ngoài (hay còn gọi là lớp vỏ nhựa PVC) giúp bảo vệ core và cladding không bị bụi, ẩm, trầy xước, chống lại sự xâm nhập của hơi nước, giảm sự gập gãy uốn cong của sợi cáp quang. Lớp phủ này được nhuộm các màu khác nhau theo chuẩn màu được quy định trong ngành viễn thông để phân biệt với nhau



Thành phần gia cường (Srength member): là vật liệu thường được dùng là sợi tơ Aramit, kim loại có dạng sợi, hoặc lớp băng thép mỏng được dập gợn sóng hình sin.

Lớp vỏ ngoài (Outer Jacket) :vỏ cáp có tác dụng bảo vệ ruột cáp tránh khỏi những ảnh hưởng của tác động bên ngoài như va đập, loài vật gặm nhấm, ẩm ướt,…
Phân loại cáp quang:

Cáp quang gồm 2 loại chính và đang được sử dụng trên thị trường hiện nay là:

- Cáp quang Single Mode (SM): có đường kính lõi khá nhỏ (khoảng 9 micro) hệ số thay đổi khúc xạ thay đổi từ lõi ra cladding ít hơn multimode. Các tia truyền theo phương song song trục. Sử dụng nguồn sáng laser truyền tia sáng xuyên suốt vì vậy tín hiệu rất ít khi bị suy hao và có tốc độ khá lớn. SM thường hoạt ở 2 bước sóng là 1310nm và 1550nm.

- Cáp quang Singlemode Là sản phẩm thiết kế linh hoạt sử dụng cho cả ứng dụng ngoài trời lẫn trong nhà. Việc đi dây linh hoạt, không phải chuyển loại dây. Nên rất đa năng trong việc thi công trong nhà thang máng cáp (indoor) hoặc ngoài trời (outdoor) đi dưới cống bể, treo cột điện, chôn ngầm trực tiếp, hầm lò là lựa chọn lý tưởng cho phát triển hệ thống mạng LAN nội bộ. Hiện nay các dịch vụ viễn thông hiện nay được rất đông đảo người dân sử dụng nên các nhà cung cấp dịch vụ liên tục phải mở rộng hệ thống truyền dẫn quang của họ để có thể đáp ứng nhu cầu của khách hàng, do vậy đã làm cho cáp quang Singlemode trở nên rất phổ dụng, hạ thành hạ đi rất nhiều.

- Cáp quang Multimode (MM) có đường kính core lớn hơn SM (khoảng 50µm, 62.5µm), sử dụng nguồn sáng Led hoặc laser để truyền tia sáng và thường hoạt động ở 2 bước sóng 850nm, 1300nm. Multimode có khoảng cách kết nối và tốc độ truyền dẫn nhỏ hơn SingleMode.

- Multimode có hai kiểu truyền đó là: chiết xuất bước và chiết xuất liên tục . Các tia sáng kiểu chiết xuất bước truyền theo nhiều hướng khác nhau vì vậy có mức suy hao cao và tốc độ khá chậm. Chiết xuất bước ít phổ biến, thường dùng cho cáp quang POF. Các tia sáng kiểu chiết xuất liên tục truyền dẫn theo đường cong và hội tụ tại một điểm. Do đó chiết xuất liên tục ít suy hao và có tốc độ truyền dẫn cao hơn chiết xuất bước. Chiết xuất liên tục được sử dụng khá phổ biến.

- Cáp quang Multimode hiện nay được các doanh nghiệp, tổ chức và cơ quan sử dụng trong các hệ thống mạng nội bộ, truyền thông trong công nghiệp. Sử dụng vô cùng rộng rãi trong các ứng dụng truyền dữ liệu với khoảng cách dưới 5km.

Ưu điểm của cáp quang:



    Cáp quang có dung lượng lớn
    Kích thước và trọng lượng nhỏ do đó dễ dàng lắp đặt
    Không bị nhiễu bởi các tín hiện điện, điện từ hoặc thậm chí cả bức xạ ánh sáng
    Tính cách điện do được làm từ thủy tinh, không chứa vật chất dẫn điện nên rất an toàn khi sử dụng trong các môi trường đòi hỏi tính an toàn cao
    Chúng co tính bảo mật cao không thể bị trộm thông tin bằng các phương tiện điện thông thường khác
    Độ tin cậy cao do cáp quang được thiết kế thích hợp có thể chịu đựng được những điều kiện về nhiệt độ và độ ẩm khắc nghiệt và thậm chí có thể hoạt động ở dưới nước
    Tính linh hoạt do các hệ thống thông tin quang đều khả dụng cho hầu hết các dạng thông tin số liệu, thoại và video. Các hệ thống này đều có thể tương thích với các chuẩn RS.232, RS422, V.35, Ethernet, Arcnet, FDDI, T1, T2, T3, Sonet, thoại 2/4 dây, tín hiệu E/M, video tổng hợp và còn nhiều nữa
    Dễ dàng nâng cấp khi chỉ cần thay thế thiết bị thu phát quang còn hệ thống cáp sợi quang vẫn có thể được dữ nguyên

Sử dụng cho truyền tải tín hiệu trong khoảng cách ngắn thường phổ biến trong các đèn soi trong, dùng trong các mạng LAN.

Dùng cho khoảng cách xa hàng nghìn km, phổ biến trong các mạng điện thoại, mạng truyền hình cáp, đường kính 8um, truyền xa tới hàng trăm km mà không cần khuếch đại.

Lời giải cho câu hỏi này có lẽ cũng không quá phức tạp.Cáp quang là một loại cáp viễn thông sử dụng ánh sáng để truyền tín hiệu (tín hiệu này được gọi là tín hiệu quang),sợi quang dùng để truyền tín hiệu được làm từ thủy tinh hoặc nhựa.Chính vì vậy mà so với cáp đồng ,cáp quang rất ít bị nhiễu ,tốc độ truyền dữ liệu thì rất cao và khoảng cách là xa hơn.Đường kính của cáp quang rất nhỏ có lẽ chỉ bằng 1 sợi tóc, chúng rất dễ gãy khi bị uốn cong.

Các sợi cáp quang được tráng một lớp lót mỏng với mục đích phản chiếu các tín hiệu.Chúng được sắp xếp và bảo vệ trong một bó gồm nhiều lớp bảo vệ khác nhau để đảm bảo khi thi công lắp đặt sợi quang không bị hư hại và tín hiệu đường truyền cũng không bị hao hụt.

Cấu tạo của cáp quang
Lõi (Core): Lớp phản xạ ánh sáng, trung tâm phản chiếu ánh sáng của sợi quang.

Lớp bọc core: Lớp thứ 2 bảo vệ quanh lõi cáp(sợi quang)có chiết suất nhỏ hơn của core(lõi)có chức năng phản xạ các tia hướng về core
Lớp phủ(Coating): Lớp phủ có chức năng loại bỏ tia khúc xạ ra ngoài lớp bọc, chống lại sự xâm nhập của hơi nước tránh trầy xước, giảm sự gấp gãy uống cong của sợi cáp.Chúng được làm từ nhiều vật liệu khác nhau : Epoxy Acrylate,Polyurethanes,Ethylene….
Thành phần sợi gia cường(Srength member): Vật liệu thường được dùng là sợi tơ Aramit(Kevlar), một kiểu kim loại dạng dập gợn sóng hình sin.
Vỏ nhựa bao bọc bên ngoài (Outer Jacket): Là lớp bảo vệ chính của cáp được làm từ nhựa PVC,PE,HDPE chúng có đặc điểm nôi bật là nhẹ và khó cháy, cách điện và nhiệt tốt.

Cáp quang có rất nhiều loại khác nhau, cáp quang trong nhà, cáp quang ngoài trời, cáp quang luồn cống, cáp quang chôn trực tiếp, cáp quang treo mỗi loại đều có nhiều loại sợi khác nhau như : 2 sợi, 4 sợi, 8 sợi, 12 sợi …Tuy nhiên theo cấu tạo trong (theo mode) thì cáp quang được chia làm 2 loại chính đó là cáp quang Singlemode và cáp quang Multimode (multimode thì có 2 loại: 62.5 và 50).

Cáp quang Singlemode có đường kính lõi rất nhỏ (chỉ khoảng 10 micromet) và chỉ truyền

Cáp quang Multimode 4FO 4 core

Cáp quang multimode 4 sợi với sợi đặt trong ống đệm lỏng. Lõi cáp được bảo vệ bằng lớp giáp băng thép và phủ bằng một lớp ngoài bằng polyethylene màu đen. Hai sợi dây thép gia cường giúp kéo xa hoặc chôn đất không bị ảnh hưởng tới sợi quang bên trong. Cáp quang multimode 4 sợi sử dụng Công nghệ chống thấm Drycore, ngăn nước và chống ẩm hiệu quả nhất. Cáp được thiết kế với vật liệu khô hoàn toàn,phi kiem loại nên có đường kính nhỏ gọn và rất nhẹ, dễ dàng khi lắp đặt, xử lý và vận chuyển. Giảm thiểu tải trọng trên cột vì có đường kính nhỏ và nhẹ với cường độ chịu lực cao dựa vào các sợi tổng hợp chịu lực aramid.
Phào chỉ trần nhà Phào chỉ trần nhà đẹp là một loại phào chỉ, Phào chỉ trần nhà sinh ra để che đi những khuyết điểm đó, với những hoa văn chạy xung quanh sẽ tạo cho chúng ta cảm giác nhu một bức tranh nghệ thuật đầy
Cáp mạng Cat6 có thể sử dụng được cho cáp điều khiển như, Cáp điều khiển là một thiết bị cáp linh hoạt được thiết kế cho đo lường, kiểm soát hoặc quy định trong lĩnh vực của quá trình tự động hóa. Nó là

Cáp điều khiển (Control cables) – hay còn được gọi là cáp tín hiệu điều khiển được nhập và phân phối chính hãng tại Cáp Viễn Thông Hà Nội dùng để truyền tải tín hiệu và điều khiển tất cả các chức năng của một thiết bị điện tử đến các thiết bị điều khiển từ xa khi mà khoảng cách giữa các thiết bị quá xa không thể dùng sóng điện từ để truyền tải.

Cáp có tác động từ bộ nguồn phát đến hệ thống điều khiển của các thiết bị bên trong của các tòa nhà, ngoài ra nó còn được dùng cho các mạch điều khiển công nghiệp như trong các hệ thống và thiết bị kỹ thuật, máy móc, máy công cụ, điều khiển, đo lường, sưởi ấm và điều hòa không khí. Đây là loại cáp cho phép phân phối các dữ liệu hoặc các tín hiệu có điện áp thấp

Không chỉ có vậy cáp điều khiển còn có tác động từ bộ nguồn phát đến hệ thống điều khiển của các thiết bị bên trong của các tòa nhà, dùng trong các thiết bị máy móc đo lường, kỹ thuật số trong các ghành công nghiệp mang đến sự tiện lợi rất lớn cho các hệ thống của nhà máy, xí nghiệp.

Dây cáp điều khiển chính hãng được quy định và gọi theo tên của cáp là chủ yếu, ví dụ như: 16AWG, 18AWG… và với nhiều khách hàng thì lại chọn cách sử dụng tiết diện của dây cáp điều khiển hoặc số sợi (ví dụ như dây cáp điều khiển tiết diện 1.0, 1.5. 0.75…).

Cấu tạo của dây cáp điều khiển

Cáp điều khiển có nhiều loại khác nhau và tất nhiên cũng nhiều thương hiệu khác nhau, tuy vậy cấu tạo của dây lại không khác biệt nhau nhiều lắm. Qúy khách có thể thấy như hình bên dưới đây.



– Lớp vỏ bọc: Lớp vỏ bao bọc bên ngoài cùng sợi cáp được làm từ nhựa Polyethylene (PE) hoặc nhựa PVC (Pholyvinyl chloride) có tính dẻo dai, đàn hồi cao đến khả năng chịu lực với sức căng lớn. Không chỉ vậy vỏ bọc PVC bên ngoài và bên trong của dây còn có chứa thành phần axit halogen ít hơn 15% tổng khối khi được nung nóng đến 800°C do đó có tương đối khó cháy.

– Lớp chống nhiễu: Với các loại dây chống nhiễu thì sẽ sử dụng lớp bọc bạc bằng nhôm tráng mỏng và kết hợp với đó là lớp băng thép hoặc lớp lưới bằng đồng chống nhiễu hiệu quả. Với các loại dây không có chống nhiễu thì sẽ lại chỉ có một lớp giấy bọc bên ngoài sợi truyền dẫn.

– Lớp cách điện: Được làm từ chất liệu nhựa PVC là chủ yếu bám rất chặt so với dây truyền dẫn

– Dây truyền dẫn: Được làm từ chất liệu đồng nguyên chất và có nhiều dạng tiết diện tiếp xúc khác nhau đảm bảo tín hiệu đường truyền ổn định nhất.
Các loại cáp điều khiển thông dụng trên thị trường

Trên thị trường đang có rất nhiều những thương hiệu khác nhau một số loại có thể kể đến như cáp điều khiển Alantek , cáp điều khiển Belden và một thương hiệu cũng mới xâm nhập vào thị trường đó là cáp điều khiển Altek Kabel… Mặc dù vậy nhưng cáp vẫn chỉ phân ra thành 2 loại chính trong đó bao gồm:
Cáp điều khiển chống nhiễu và Cáp điều khiển không chống nhiễu

-Cáp điều khiển chống nhiễu, đặc điểm của loại cáp này là có lớp chống nhiễu giúp khả năng truyền tải tín hiêu tốt hơn thông thường. Tuy nhiên với những thương hiệu khác nhau cũng có những sự khác nhau đôi chút. Cáp Alantek thì có lớp bọc bạc và dây băng thép còn với Altek Kabel thì có 2 lớp là giấy bọc bạc và lớp lưới đồng.

Cáp điều khiển không có chống nhiễu thì sẽ không có những lớp trên.

Cáp điểu khiển hay còn được gọi với cái tên khác là cáp tín hiệu dùng để truyền tải tín hiệu từ các thiết bị máy móc đến tới các thiết bị điều khiển từ xa khi bị giới hạn về khoảng cách địa lý.

Cáp điều khiển (cáp tín hiệu) đa phần đều là cáp điều khiển chống nhiễu .Bên ngoài lớp dây truyền dẫn tín hiệu là một lớp kim loại mỏng sắp xếp dạng lưới giúp chống nhiễu tín hiệu cho đường truyền.Thời gian gần đây cáp điều khiển đã được sử dụng ngày một rộng rãi trong nhiều công trình khác nhau.Là một sản phẩm chuyên biệt do vậy cáp điều khiển cũng có những tiêu chuẩn, quy chế riêng trong sản xuất và sử dụng. Cụ thể là hiện nay cáp điều khiển được áp dụng các tiêu chuẩn quốc tế về dây cáp để đảm bảo an toàn như TCVN 5935 -1995 hoặc TCVN 661; IEC 62067 (150KV),TCVN 60502. Tiêu chuẩn BS 5467 hoặc IEC 60502-1 được áp dụng để sản xuất loại cáp điều khiển có điện áp 600/1000v.



Cáp điều khiển được nhận biết bằng một số những kí hiệu in trên vỏ cáp : "Cu" tức là lõi truyền dữ liệu được bằng đồng, "Al" là bằng nhôm,"PVC" hay "XLPE" là những chất cách điện. "CXV" tức là dây cáp lõi truyền tín hiệu bằng đồng, lớp cách điện bằng "XLPE" và vỏ bọc bằng "PVC".Tương tự với "CV,CVV" sẽ là cáp lõi truyền tín hiệu bằng đồng, lớp vỏ phân cách bằng nhựa "PVC" và vỏ bọc ngoài cùng cũng là PVC.

Trên thị trường hiện nay cáp điều khiển Alantex và cáp điều khiển Belden (16awg,18awg,20awg,22awg) là 2 loại cáp được ưa chuộng và sử dụng rộng rãi nhất.

Cấu tạo của cáp điều khiển bao gồm : Lõi dẫn,lớp bọc lót (lớp phân cách)và vỏ bọc

cấu tạo đơn giản mà chắc chắn của cáp điều khiển

Lõi dẫn: Lõi dẫn dây điều khiển hay còn gọi là lõi truyền dẫn tín hiệu, chúng có nhiều cặp và nhiều lõi.Thông thường lõi truyền dẫn tín hiệu được Học bằng đồng hàm lượng cao và không có oxy được tôi và bện bằng các vật liệu cách nhiệt như PVC, PE,XLPE.Lõi truyền dẫn tín hiệu được bện nén Segments phù hợp với tiêu chuẩn quốc tế IEC 60228 hoặc đơn giản là bện nén tròn.

Lớp phân cách: Lớp phân cách hay còn gọi là lớp bọc lót bao quanh lớp lõi, chúng được làm từ vật liệu Polyethylene hoặc nhựa Pholyvinyl chloride(PVC) những vật liệu cách điện.Lớp phân cách bao gồm các lưới chắn bện đơn giản hoặc đôi được Học bằng thiếc hoặc nhôm.

Lớp vỏ bọc: Giống như những loại dây cáp chuyên dụng vỏ bọc của dây cáp điều khiển (cáp tín hiệu) làm từ các chất liệu Polyethulene liên kết ngang (XLPE) hoặc cũng có thể là nhựa Pholyvinyl chloride (nhựa PVC).

Một số đặc điểm nổi bật của cáp điều khiển

Với kết cấu bền chắc, những vật liệu chất lượng cáp có thể tránh được sự tấn công của côn trùng như mọt, mối…Bảo vệ cáp chống bén cháy, khó cháy và không tỏa ra khí độc.Chống nhiễu hiệu quả với lớp phân cách bằng đồng hoặc nhôm(Shield control cable).Bảo vệ các đặc tính cơ học cho cáp với lớp sợi hoặc bàng thép giúp chống đứt gẫy.

Hiện tại Hợp Nhất đang cung cấp rất nhiều những sản phẩm vật tư điện nhẹ khác nhau, cáp các loại, thiết bị mạng Cisco, phụ kiện mạng….chất lượng tốt, giá cả cạnh tranh phù hợp nhất trên thị trường, tất cả các sản phẩm đều được bảo hành dài hạn và đảm bảo cung cấp đầy đủ các giấy tờ CO vs CQ.

Nhanh tay liên hệ trực tiếp với chúng tôi để được tư vấn, hỗ trợ về kỹ thuật và giá thành tốt nhất.

Cáp điều khiển được phân loại theo chức năng như cáp điều khiển thang máy, cầu trục, camera….

Đối với những công trình lớn, cần dùng những cần trục cao nên còn có loại cáp điều khiển chuyên dùng cho cẩu trục gọi là cáp điều khiển cẩu trục.
Cáp điều khiển cầu trục có các đặc điểm kỹ thuật như:

Dây dẫn: chất lượng bằng đồng bộ quạt thành lõi.
Lớp cách nhiệt: các lớp nhựa bằng chất liệu PVC, bọc bằng vải.
Vỏ bọc: bằng PVC được hỗ trợ thêm dây thép.
Nhiệt độ làm việc dài hạn: 750°C
Điện áp thông dụng: 600V
Khả năng chống cháy: đảm bảo tiêu chuẩn ULVW và CSA FT1.

Cáp điều khiển

Tại sao là chúng tôi?

Cáp quang Multimode 4FO 4 core Cáp quang Multimode 4FO 4 core Cáp quang Multimode 4FO 4 core Cáp quang Multimode 4FO 4 core Cáp quang Multimode 4FO 4 core Cáp quang Multimode 4FO 4 core